CADIGESIC 500 – Thuốc giảm đau, hạ sốt

48,000  / Hộp (40 viên)

Còn hàng

  • Hoạt chất: Paracetamol 500 mg, Tinh bột sắn, Methyl paraben, Propyl paraben, Magnesi stearat, Talc, Aerosil.
  • Công dụng: Được dùng để điều trị làm giảm các triệu chứng sốt, đau nhức như nhức đầu, đau răng, đau nhức do cảm cúm, đau sau khi tiêm ngừa hay nhổ răng, đau do hành kinh, đau họng đau nhức cơ xương, đau do viêm khớp.
  • Nhà sản xuất: CÔNG TY CỔ PHẦN US PHARMA USA.
  • Xuất xứ: Việt Nam.
  • Số đăng kí: VD-21187-14.
Compare

Thành phần

Mỗi viên nang cứng chứa :

Paracetamol   500 mg

Tá dược: Tinh bột sắn, Methyl paraben, Propyl paraben, Magnesi stearat, Talc, Aerosil.

Phân loại

CADIGESIC là thuốc giảm đau, hạ sốt có tác dụng lên thần kinh trung ương.

Chỉ định

–        Viên nang CADIGESIC  có tác dụng giảm đau, hạ sốt.

–        Điều trị làm giảm các triệu chứng sốt, đau nhức như nhức đầu, đau răng, đau nhức do cảm cúm, đau sau khi tiêm ngừa hay nhổ răng, đau do hành kinh, đau họng đau nhức cơ xương, đau do viêm khớp.

–        Có thể phối hợp trong phương pháp điều trị nguyên nhân gây đau hoặc sốt.

–        Paracetamol là thuốc thay thế salicylat để giảm đau nhẹ và hạ sốt.

Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng. Nếu cần biết thêm thông tin, xin hỏi ý kiến bác sĩ.

Liều lượng và đường dùng

Liều dùng và thời gian dùng thuốc cho từng trường hợp cụ thể theo chỉ định của Bác sĩ điều trị. Liều dùng thông thường như sau:

–          Người lớn: Dùng 1 – 2  viên/lần, 3 – 4 lần/ngày. Khoảng cách giữa 2 lần uống thuốc tối thiểu là 4 giờ, không quá 4 g 1 ngày. Trong trường hợp suy thận, khoảng cách này là 4 – 8 giờ tùy theo mức độ suy thận.

–          Trẻ em từ 7 – 12 tuổi: 1 viên/lần: không quá 4 viên/ngày.

Cách dùng

Dùng đường uống.

Chống chỉ định

–        Chống chỉ định với bệnh nhân quá mẫn cảm với paracetamol.

–        Bệnh nhân nhiều lần thiếu máu

–        Người bệnh thiếu hụt glucose – 6 – phosphat dehydrogenase.

–        Chống chỉ định trong trường hợp viêm gan tiến triển nặng.

Thận trọng

Paracetamol tương đối không độc với liều điều trị. Đôi khi có những phản ứng mẫn cảm gồm phù thanh quản, phù mạch, và những phản ứng kiểu phản vệ có thể ít khi xảy ra. Giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu, và giảm toàn thể huyết cầu đã xảy ra với việc sử dụng những dẫn chất p – aminophenol, đặc biệt khi dùng kéo dài các liều lớn. Giảm bạch cầu trung tính và ban xuất huyết giảm tiểu cầu đã xảy ra khi dùng paracetamol. Hiếm gặp mất bạch cầu hạt ở người bệnh dùng paracetamol.

Phải dùng paracetamol thận trọng ở người bệnh có thiếu máu từ trước, vì chứng xanh tím có thể không biểu lộ rõ, mặc dù có những nồng độ cao nguy hiểm của methemoglobin trong máu.

Uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính với gan của paracetamol; nên tránh hoặc hạn chế uống rượu.

Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Jonhson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

Bệnh nhân suy gan, thận

Bệnh nhân suy gan phải giảm liều tuỳ theo mức độ bệnh gan, thận.

Thời kỳ mang thai

Chưa xác định được tính an toàn của paracetamol dùng khi thai nghén. Do đó, chỉ nên dùng paracetamol ở người mang thai khi thật cần.

Thời kỳ cho con bú

Không thấy có tác dụng không mong muốn ở trẻ nhỏ bú mẹ.

Tác dụng phụ

CADIGESIC được dung nạp tốt, các tác dụng phụ thường nhẹ và có thể hồi phục sau khi ngưng dùng thuốc.

Trên da: hiếm khi phát ban hoặc ngứa, tác dụng này do paracetamol gây ra.

Thông báo cho Bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

Tiêu chuẩn

Tiêu chuẩn cơ sở.

Hạn dùng

36 tháng kể từ ngày sản xuất.

Bảo quản

Bảo quản thuốc ở nơi khô thoáng, tránh ánh sáng, nhiệt độ dưới 300C

Thông tin bổ sung

Số giấy phép

VD-21187-14

Tên thuốc

Uscadigesic 500

Hoạt chất

Paracetamol 500 mg

Hàm lượng

Đang cập nhật

Số quyết định

296/QÐ-QLD

Năm cấp

12/06/2014 (03/08/2022)

Đợt cấp

Đang cập nhật

Quy cách

Hộp 40 viên

Dạng bào chế

Viên nén bao phim tan trong ruột

Tiêu chuẩn

TCCS

Hãy là người đầu tiên đánh giá “CADIGESIC 500 – Thuốc giảm đau, hạ sốt”

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Các đánh giá

Hiện chưa có đánh giá nào.

Main Menu

CADIGESIC 500 - Thuốc giảm đau, hạ sốt

48,000  / Hộp (40 viên)

Thêm vào giỏ hàng