Euxamus 200

80,000  / Hộp (10 vỉ x 10 viên)

Còn hàng

Hoạt chất: Acetylcystein 200mg

Bệnh: Viêm phế quản mạn tính, Viêm phế quản cấp tính, Ho có đàm

Nhà sản xuất: Euvipharm

Xuất xứ: Việt Nam

Số đăng ký: VD-25678-16

Compare

THUỐC EUXAMUS 200 LÀ GÌ?

Thuốc Euaxamus 200 là sản phẩm của Euvipharm, chứa dược chất chính là Acetylcystein (dẫn chất N-acetyl của L-cystein), dùng làm thuốc tiêu nhầy và thuốc giải độc paracetamol khi uống quá liều.

THÀNH PHẦN

Acetylcysteine – 200 mg

CÔNG DỤNG

Chỉ định

Thuốc Euxamus 200 được chỉ định dùng trong các trường hợp sau:

  • Dùng làm thuốc tiêu chất nhầy trong bệnh nhầy nhớt như xơ nang tuyến tụy, bệnh hô hấp có đờm nhầy quanh như viêm phế quản cấp và mạn, làm sạch thường quy trong mở khí quản.
  • Giải độc paracetamol khi quá liều.

Dược lực học

Acetylcystein được dùng làm thuốc tiêu chất nhầy và thuốc giải độc paracetamol, thuốc làm giảm độ quánh của đờm ở phổi có mủ hoặc không có mủ bằng cách tách đôi cầu nối disulfua trong mucoprotein tạo thuận lợi tống đờm ra ngoài bằng cách ho hay dẫn lưu hoặc bằng phương pháp cơ học.

Acetylcystein dùng bảo vệ cho gan do quá liều paracetamol bằng cách duy trì nồng độ glutathion của gan, là chất cần thiết làm bất hoạt chất chuyển hóa trung gian của paracetamol gây độc cho gan. Acetylcystein chuyển hóa thành cystein kích thích gan tổng hợp glutathion và do đó bảo vệ được gan.

Dược động học

Sau khi uống acetylcystein được hấp thu nhanh qua đường tiêu hóa, bị gan khử hoạt thành cystein và sau được chuyển hóa, nồng độ đạt đỉnh trong huyết tương sau khi uống khoảng 0,5 – 1 giờ. Chu kỳ bán hủy của acetylcystein toàn phần khoảng 6,25 giờ.

Sinh khả dụng theo đường uống thấp có thể do chuyển hóa trong thành ruột và chuyển hóa bước đầu trong gan.

Độ thanh thải thận có thể chiếm 30% độ thanh thải toàn thân.

LIỀU DÙNG

Cách dùng

Thuốc Euxamus 200 dùng đường uống.

Liều dùng

Dùng làm thuốc tiêu chất nhầy:

  • Trẻ em từ 5 đến 7 tuổi: Uống 200 mg/lần, ngày 2 lần.
  • Người lớn và trẻ em trên 7 tuổi: Uống 200 mg/lần, ngày 3 lần.
  • Nếu trẻ không nuốt được viên nang thì có thể dùng dạng bào chế phù hợp hơn như thuốc bột.

Dùng làm thuốc giải độc paracetamol:

  • Liều khởi đầu 140 mg/kg cân nặng, tiếp theo cứ 4 giờ uống liều 70 mg/kg cân nặng và uống tổng cộng 17 lần (rất hiệu quả khi bị quá liều trong vòng 8 giờ, và kém hiệu quả khi quá liều paracetamol trên 15 giờ).

Trẻ em dưới 5 tuổi: Không thích hợp sử dụng dạng viên.

Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế.

Làm gì khi dùng quá liều?

Quá liều acetylcystein có triệu chứng giống triệu chứng của phản vệ, đặc biệt là giảm huyết áp. Các triệu chứng khác là suy hô hấp, tan máu, đông máu rải rác nội mạch và suy thận. Tử vong đã xảy ra do ngộ độc quá liều acetylcystein khi điều trị ngộ độc paracetamol.

Điều trị quá liều acetylcystein theo triệu chứng.

Làm gì khi quên 1 liều?

Chưa ghi nhận.

TÁC DỤNG PHỤ

Khi sử dụng thuốc Euxamus 200, bạn có thể gặp các tác dụng không mong muốn (ADR).

Thường gặp, ADR >1/100

      • Hệ tiêu hóa: Buồn nôn, nôn.

Ít gặp, 1/1000 < ADR < 1/100

      • Hệ thần kinh: Chóng mặt, buồn ngủ.
      • Da: Phát ban, mày đay.
      • Tai mũi họng: Ù tai, viêm miệng, chảy nước mũi nhiều.

Hướng dẫn cách xử trí ADR

Khi gặp tác dụng phụ của thuốc, cần ngưng sử dụng và thông báo cho bác sĩ hoặc đến cơ sở y tế gần nhất để được xử trí kịp thời.

LƯU Ý

Trước khi sử dụng thuốc bạn cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng và tham khảo thông tin bên dưới.

Chống chỉ định

Thuốc Euxamus 200 chống chỉ định trong các trường hợp sau:

  • Bệnh nhân quá mẫn với acetylcystein hoặc các thành phần khác của thuốc.
  • Người có tiền sử hen (nguy cơ co thắt phế quản với tất cả dạng thuốc chứa acetylcystein).
  • Trẻ em dưới 2 tuổi.

Thận trọng khi sử dụng

Phải giám sát chặt chẽ người bệnh có nguy cơ phát hen, người có tiền sử dị ứng, nếu có co thắt phế quản phải dùng thuốc giãn phế quản như salbutamol hoặc ipratropium và phải ngừng dùng acetylcystein.

Thận trọng khi sử dụng cho bệnh nhân có tiền sử loét dạ dày tá tràng vì thuốc có thể gây buồn nôn, nôn và gây tiêu chất nhầy ở niêm mạc dạ dày.

Khi điều trị bằng acetylcystein sẽ xảy ra nhiều đờm loãng ở phế quản cần phải hút ra nếu người bệnh giảm khả năng ho.

Khả năng lái xe và vận hành máy móc

Thận trọng khi lái xe và vận hành máy móc và thuốc có thể gây ù tai, chóng mặt, buồn ngủ.

Thời kỳ mang thai

Điều trị quá liều paracetamol bằng acetylcystein ở người mang thai hiệu quả và an toàn. Có thể ngăn chặn được độc tính ở gan của thai nhi và mẹ.

Thời kỳ cho con bú

Thuốc dùng an toàn cho người cho con bú.

Tương tác thuốc

Acetylcystein là một chất khử nên không phù hợp với các chất oxy hóa.

Không được dùng đồng thời với thuốc ho khác hoặc bất cứ thuốc nào làm giảm bài tiết phế quản trong thời gian điều trị bằng acetylcystein.

BẢO QUẢN

Bảo quản ở nhiệt độ dưới 30°C, nơi khô, tránh ánh sáng.

Main Menu

80,000  / Hộp (10 vỉ x 10 viên)

Thêm vào giỏ hàng