Paracetamol 500mg

20,000  / Hộp 10 vỉ x 10 viên

Còn hàng

Hoạt chất : Paracetamol 500mg

Công dụng : Dùng giảm đau tạm thời trong điều trị chứng đau nhẹ và vừa…

Nhà sản xuất : Công ty Cổ phần Dược Phẩm trung ương Vidipha (Việt Nam)

Xuất xứ : Việt Nam

Số đăng ký : VD-23693-15

Compare

Thành phần
Mỗi viên nén chứa:
– Hoạt chất chính: Paracetamol 500mg
– Tá dược: Tinh bột sắn, P.V.P K30, bột talc, magnesi stearat, D.S.T.

Chỉ định (Thuốc dùng cho bệnh gì?)
– Dùng giảm đau tạm thời trong điều trị chứng đau nhẹ và vừa. Thuốc có hiệu quả nhất là giảm đau cường độ thấp có nguồn gốc không phải nội tạng.
– Là thuốc thay thế salicylat (ở người bệnh chống chỉ định hoặc không dung nạp salicylat) để giảm đau nhẹ hoặc hạ sốt.
– Giảm thân nhiệt ở người bệnh sốt.

Chống chỉ định (Khi nào không nên dùng thuốc này?)
– Người bệnh nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi, thận hoặc gan.
– Người bệnh quá mẫn với paracetamol.
– Người bệnh thiếu hụt glucose – 6 – phosphat dehydrogenase.

Liều dùng
Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: liều uống thường dùng là 0,5g – 1g mỗi 4 – 6 giờ, có thể tăng đến tối đa là 4g mỗi ngày.

Tác dụng phụ
– Ban da và những phản ứng dị ứng khác thỉnh thoảng xảy ra. Thường là ban đỏ hoặc mày đay, nhưng đôi khi có thể nặng hơn và đi kèm theo sốt do thuốc và thương tổn niêm mạc.
– Ít gặp trường hợp paracetamol gây giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu và giảm toàn thể huyết cầu.
Thông báo cho bác sĩ tác dụng không mong muốn gặp phải khi dùng thuốc.

Thận trọng (Những lưu ý khi dùng thuốc)
– Paracetamol tương đối không độc với liều điều trị. Đôi khi có phản ứng da gồm ban dát sần ngứa và mày đay; những phản ứng mẫn cảm khác gồm phù thanh quản, phù mạch và những phản ứng kiểu phản vệ ít khi xảy ra.
– Giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu và giảm toàn thể huyết cầu đã xảy ra khi dùng dẫn chất p – aminophenol, đặc biệt khi dùng kéo dài các liều lớn. Giảm bạch cầu trung tính và ban xuất huyết giảm tiểu cầu đã xảy ra khi dùng paracetamol; hiếm gặp mất bạch cầu hạt.
– Thận trọng khi dùng paracetamol & người bệnh có thiếu máu từ trước vì chứng xanh tím có thể không biểu lộ rõ dù trong máu có nồng độ methemoglobin cao gây nguy hiểm.
– Uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính với gan của paracetamol; nên tránh hoặc hạn chế uống rượu.
– Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Jonhson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).
PHỤ NỮ CÓ THAI:
Chưa xác định được tính an toàn của paracetamol đối với thai nhi. Do đó, chỉ nên dùng paracetamol cho người mang thai khi thật cần.
PHỤ NỮ NUÔI CON BÚ:
Nghiên cứu ở người mẹ sau khi sinh cho con bú, không thấy có tác dụng không mong ở trẻ nhỏ bú mẹ.
LÁI XE VÀ VẬN HÀNH MÁY MÓC:
Thuốc không gây ảnh hưởng.

Tương tác thuốc (Những lưu ý khi dùng chung thuốc với thực phẩm hoặc thuốc khác)
– Uống dài ngày liều cao paracetamol làm tăng nhẹ tác động chống đông của coumarin và dẫn chất indandion. Tác dụng này có vẻ ít hoặc không quan trọng về lâm sàng, nên paracetamol được ưa dùng hơn salicylat khi cần giảm đau nhẹ hoặc hạ sốt cho người bệnh đang dùng coumarin hoặc dẫn chất indandion.
– Cần phải chú ý đến khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt.
– Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ paracetamol gây độc cho gan.
– Thuốc chống co giật (gồm phenytoin, barbiturat, carbamazepin) gây cảm ứng enzym ở microsom thể gan, có thể làm tăng tính độc hại gan của paracetamol do tăng chuyển hóa thuốc thành những chất độc hại với gan.
– Dùng chung với isoniazid có thể dẫn đến tăng nguy cơ độc tính với gan nhưng chưa xác định chính xác được cơ chế. Nguy cơ gây độc tính gan gia tăng đáng kể ở người bệnh uống liều paracetamol lớn hơn liều khuyên dùng trong khi đang dùng thuốc chống co giật hoặc isoniazid. Thường không cần giảm liều ở người bệnh dùng đồng thời liều điều trị paracetamol và thuốc chống co giật; tuy vậy người bệnh phải hạn chế tự dùng paracetamol khi đang dùng thuốc chống co giật hoặc isoniazid.

Bảo quản: Nơi khô ráo, nhiệt độ không quá 30°C, tránh ánh sáng.
Đóng gói: Hộp 10 vỉ x 10 viên
Thương hiệu: Vidipha
Nơi sản xuất: Công ty cổ phần Dược Phẩm trung ương Vidipha (Việt Nam)

Mọi thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Việc sử dụng thuốc phải tuân theo hướng dẫn của bác sĩ, dược sĩ.
Vui lòng đọc kĩ thông tin chi tiết ở tờ rơi bên trong hộp sản phẩm.

Hãy là người đầu tiên đánh giá “Paracetamol 500mg”

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Các đánh giá

Hiện chưa có đánh giá nào.

Main Menu

Paracetamol 500mg

20,000  / Hộp 10 vỉ x 10 viên

Thêm vào giỏ hàng